Kolo Touré
Kolo Touré | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
Rayuwa | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Cikakken suna | Kolo Abib Touré | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Haihuwa | Bouaké, 19 ga Maris, 1981 (43 shekaru) | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
ƙasa | Ivory Coast | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Harshen uwa | Faransanci | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Ƴan uwa | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Ahali | Yaya Touré da Ibrahim Touré (en) | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Karatu | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Harsuna | Faransanci | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Sana'a | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Sana'a | ɗan wasan ƙwallon ƙafa | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Mahalarcin
| |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Muƙami ko ƙwarewa |
fullback (en) centre-back (en) | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Nauyi | 82 kg | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Tsayi | 183 cm | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Imani | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Addini | Musulunci |
Kolo Abib Touré (an haife shi 19 ga watan Maris 1981), ƙwararren mai horar da ƙwallon ƙafa ne na Ivory Coast kuma tsohon ɗan wasa. Kwanan nan ya gudanar da gasar Championship gefen Wigan Athletic . A baya ya taɓa zama kocin ƙungiyar farko a Leicester City da kuma memba a cikin masu horar da 'yan wasan ƙasar Ivory Coast.[1][2][3]
Ya fara aikinsa a matsayin mai tsaron gida tare da ASEC Mimosas, Touré ya koma ƙungiyar Arsenal ta Ingila a shekarar 2002, inda ya buga wasanni 326 a kulob ɗin kuma ya kasance memba na 03-04 'invincibles' gefen . A cikin shekarar 2009, ya koma Manchester City, inda ya shiga shekara guda bayan ƙanensa Yaya Touré, yana taimaka wa City ta sami taken gasar farko a cikin shekaru 44. A cikin shekarar 2013, Touré ya sanya hannu don Liverpool . Yana daya daga cikin 'yan wasa takwas da suka lashe gasar Premier tare da ƙungiyoyi biyu, inda suka lashe gasar tare da Arsenal da City. Ya kuma lashe gasar Premier ta Scotland da gasar zakarun Scotland tare da Celtic . Ya kasance har zuwa yau ɗan wasan Afirka da ya fi buga gasar Premier (353 gaba ɗaya).
Touré shi ne ɗan wasa na biyu mafi taka leda a Ivory Coast, inda ya buga wasanni 120 daga shekarar 2000 zuwa 2015. Ya wakilci tawagar a gasar cin kofin duniya ta shekarun 2006, 2010 da 2014 na FIFA. Touré ya kuma wakilci Ivory Coast a gasar cin kofin nahiyar Afirka guda bakwai tsakanin shekarar 2002 da 2015, inda ya taimaka mata ta zo ta biyu a shekarar 2006 da 2012, yayin da ta yi nasara a shekarar 2015 .
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Touré Fails Drug Test". BBC News. 4 March 2011. Retrieved 3 March 2011.
- ↑ "Toure banned for six months". ESPNsoccernet. 26 May 2011. Archived from the original on 29 May 2011. Retrieved 26 May 2011.
- ↑ Ogden, Mark (26 May 2011). "Manchester City captain Kolo Toure admits his 'relief' over six-month ban for positive drugs test". Daily Telegraph. London. Archived from the original on 12 January 2022. Retrieved 26 May 2011.
- ↑ "Toure joins Gunners". BBC Sport. 14 February 2002. Retrieved 20 December 2014.
- ↑ "Kolo Toure". Arsenal F.C. Archived from the original on 20 December 2014. Retrieved 20 December 2014.