Anthony Obi
Anthony Obi | |||||
---|---|---|---|---|---|
ga Augusta, 1998 - 29 Mayu 1999 ← Moses Fasanya - Orji Uzor Kalu →
22 ga Augusta, 1996 - ga Augusta, 1998 ← Anthony Udofia (en) - Theophilus Bamigboye (en) → | |||||
Rayuwa | |||||
Cikakken suna | Anthony Obi | ||||
Haihuwa | Mallakar Najeriya, 13 ga Janairu, 1952 | ||||
ƙasa | Najeriya | ||||
Ƙabila | Tarihin Mutanen Ibo | ||||
Harshen uwa | Harshen, Ibo | ||||
Mutuwa | 1 ga Janairu, 2022 | ||||
Karatu | |||||
Harsuna |
Turanci Harshen, Ibo Hausa Pidgin na Najeriya | ||||
Sana'a | |||||
Sana'a | ɗan siyasa |
Anthony Obi (13 Janairu,shekara ta alif 1952 - ya mutu 1 Janairu 2022) ya kasance Laftanar Kanar na Najeriya wanda ya yi aiki a matsayin shugaban mulkin soja na jihar Osun daga watan Agustan 1996 zuwa Agustan 1998, lokacin mulkin soja na Janar Sani Abacha. Daga nan ya zama shugaban mulkin soja na jihar Abia a cikin watan Agustan 1998, inda ya miƙa mulki ga gwamnan farar hula Orji Uzor Kalu a cikin watan Mayun 1999.[1]
Rayuwa da aiki
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Obi a ranar 13 ga watan Janairun 1952.[2] Ya gaji matsaloli a jihar Osun da rikici tsakanin mutanen Ife da Modakeke, wanda lokaci-lokaci ya ɓarke da rikici. Rikicin ya ɓarke ne lokacin da gwamnatinsa ta yanke shawarar mayar da hedikwatar ƙaramar hukumar daga wannan gari zuwa wancan.[3] Anthony Obi ya kafa wani kwamiti na sarauta don ba da shawarwari kan warware rikicin, kuma ya ayyana shirin azumi da addu'a na kwanaki bakwai a cikin watan Maris ɗin 1998 wanda ke mai da hankali kan zaman lafiya a Ile-Ife.[4]
A lokacin gwamnatinsa na jihar Osun ya ƙaddamar da ofishin kamfanin ruwa a Ifetedo, amma bai samar da isasshen ruwan sha ba.[5] A lokacin da ɓangarori biyu na ƙungiyar ma’aikatan ƙananan hukumomi suka fara buga jaridu biyu masu adawa da juna, Anthony Obi ya hana su duka.
A cikin watan Satumba na shekarar 1998 Laftanar Kanar Anthony Obi ya shaida wa manema labarai cewa mambobin majalisar wucin gadi 31 da ɗaukacin shugabannin sojoji na jihohi 36 za su bayyana ƙadarorin su, bisa ga aniyar Janar Abdulsalami Abubakar na miƙa mulki mai tsafta ga farar hula a cikin watan Mayun 1999.
A matsayinsa na mai kula da jihar Abia, ya gina Camp Neya, wurin shaƙatawa na gwamnati da wasan golf a cikin ƙasar da ba ta da kyau a Igbere, wanda aka ba shi aiki a ranarsa ta ƙarshe a kan mulki a ranar 28 ga watan Mayun 1999.
Mutuwa
[gyara sashe | gyara masomin]Obi ya mutu a ranar 1 ga watan Janairun 2022, yana da shekaru 69. [6]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ https://www.worldstatesmen.org/Nigeria_federal_states.htm
- ↑ https://books.google.com.ng/books?id=6tVRAQAAMAAJ&q=Anthony+Obi+Born+13th+January+1952&redir_esc=y
- ↑ https://www.africa.upenn.edu/Newsletters/irinw138.html
- ↑ https://web.archive.org/web/20060927120147/http://www.codesria.org/Links/Publications/ad_articles/mayowa.pdf
- ↑ https://web.archive.org/web/20100626020515/http://www.osundefender.org/?p=3576
- ↑ Ex-Osun Military Administrator dies, Oyetola, Speaker mourn